Efferalgan 150Mg

Thương hiệu: bristol Mã sản phẩm: Đang cập nhật...
Liên hệ
Đang cập nhật
icon
Đặt mua qua điện thoại (8h - 21h) 02462882288; 02462552255

Thuốc ‘Efferalgan 150mg’ Là gì?

Thuốc Efferalgan 150mg có thành phần là Paracetamol có tác dụng điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ. Dạng trình bày dành cho trẻ em cân nặng từ 8 đến 12 kg (khoảng 6 đến 24 tháng tuổi).


Thành phần của ‘Efferalgan 150mg’

  • Dược chất chính: Paracetamol 150 mg

  • Loại thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt

  • Dạng thuốc, hàm lượng: 150mg


Công dụng của ‘Efferalgan 150mg’

Thuốc dùng điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ. Dạng trình bày dành cho trẻ em cân nặng từ 8 đến 12 kg (khoảng 6 đến 24 tháng tuổi).


Liều dùng của ‘Efferalgan 150mg’

Cách dùng

  • Dùng đường hậu môn

  • Nếu trẻ bị sốt trên 38,50 độ C, hãy làm những bước sau để tăng hiệu quả thuốc điều trị

  • Cởi bỏ bớt quần áo của trẻ

  • Cho trẻ uống thêm chất lỏng

  • Không để trẻ ở nơi quá nóng

  • Nếu cần, tắm cho trẻ bằng nước ấm, có nhiệt độ thấp hơn 20⁰C so với thân nhiệt của trẻ

Liều dùng

  • Dùng thuốc đều tránh được những dao động về mức độ đau hoặc sốt.

  • Ở trẻ em, cần có khoảng cách đều giữa mỗi lần dùng thuốc, cả ban ngày lẫn ban đêm nên là khoảng 6 giờ, hoặc ít nhất là 4 giờ.

  • Trường hợp có bệnh thận nặng (suy thận nặng), khoảng cách giữa các lần dùng thuốc tối thiểu là 8 giờ.

Làm gì khi dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.


Tác dụng phụ của ‘Efferalgan 150mg’

Cũng như đối với tất cả các loại thuốc , thuốc này có thể gây ra, ở một số người , những phản ứng ở các mức độ nặng hoặc nhẹ. ở một số ít, có thể phát ban hoặc phản ứng dị ứng. Nếu có, phải ngưng ngay việc điều trị và báo cho thầy thuốc biết. ở một số rất hiếm trường hợp đã thấy có sự thay đổi kết quả cận lâm sàng, do đó cần xét nghiệm máu đều đặn sử dụng thuốc dạng viên đặt hậu môn, có khả năng gây kích thích hậu môn và trực tràng. Báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn về mọi tác dụng không mong muốn hoặc khó chịu gặp phải mà ko đề cập tới.


Lưu ý của ‘Efferalgan 150mg’

Chống chỉ định

  • Có dị ứng với paracetamol. Có bệnh gan nặng. Mới bị viêm hậu môn, hoặc trực tràng, chảy máu trực tràng. Trường hợp nghi ngờ phải hỏi ý kiến của thầy thuốc hoặc dược sĩ.

  • Dùng viên đặt hậu môn có nguy cơ gây kích thích tại chỗ, tần suất và cường độ tăng theo thời gian sử dụng, thời điểm đặt thuốc và liều dùng.

Thận trọng khi sử dụng

Nếu có triệu chứng đau dai dẳng quá 5 ngày, hoặc còn sốt quá 3 ngày, hoặc thuốc chưa đủ hiệu quả, hoặc thấy xuất hiện các triệu chứng khác, phải hỏi ngay bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn. Trường hợp có bệnh gan hoặc bệnh thận nặng, phải hỏi ý kiến thầy thuốc trước khi sử dụng paracetamol.

Tương tác thuốc

Chưa có báo cáo.

zalo
zalo