Acemuc 200mg H/30 gói x 2g - Sanofi VN 5.8

Thương hiệu: Đang cập nhật Mã sản phẩm: 8934638020012
Liên hệ
Đang cập nhật
icon
Đặt mua qua điện thoại (8h - 21h) 02462882288; 02462552255

Thuốc ‘Acemuc 200Mg’ Là gì?

Acemuc 200Mg có thành phần chính là Acetylcysteine 200mg được dùng để làm tiêu nhày trong các bệnh phế quản-phổi cấp & mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy.


Thành phần của ‘Acemuc 200Mg’

  • Dược chất chính: Acetylcysteine 200mg

  • Loại thuốc: Thuốc tác dụng trên đường hô hấp

  • Dạng thuốc và hàm lượng: Viên nang cứng, 200mg


Công dụng của ‘Acemuc 200Mg’

Tiêu nhày trong các bệnh phế quản-phổi cấp & mãn tính kèm theo tăng tiết chất nhầy. Làm tiêu chất nhầy trong điều trị hỗ trợ cho những bệnh nhân bị tiết chất nhầy bất thường, bệnh nhầy nhớt hay trong những bệnh lý có đờm nhầy đặc quánh như viêm phế quản cấp và mạn tính.


Liều dùng của ‘Acemuc 200Mg’

Cách dùng

Thuốc dùng đường uống.

Liều dùng

Nếu không có chỉ dẫn nào khác, liều thông thường như sau:

  • Người lớn và trẻ em trên 7 tuổi: 200 mg x 2- 3 lần/ ngày.

  • Trẻ em 2 – 7 tuổi : 200 mg x 2 lần/ ngày.

  • Trẻ em dưới 2 tuổi: 100 mg x 2 lần/ ngày.

Chất giải độc trong điều trị quá liều paracetamol.

  • Liều khởi đầu 140 mg/kg, tiếp theo cách 4 giờ uống một lần với liều 70 mg/kg và uống tổng cộng thêm 17 lần.

  • Acetylcystein có hiệu quả nhất khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol. Sau thời gian này hiệu quả sẽ giảm đi. Tuy nhiên, bắt đầu điều trị chậm hơn 24 giờ sau đó có thể vẫn còn có ích.

Làm gì khi dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Làm gì khi quên liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã quy định.


Tác dụng phụ của ‘Acemuc 200Mg’

Rất hiếm: rối loạn tiêu hóa, viêm miệng, ù tai.


Lưu ý của ‘Acemuc 200Mg’

Chống chỉ định

Quá mẫn với acetylcystein hoặc một trong các thành phần thuốc.

 Thận trọng khi sử dụng

Phụ nữ có thai & cho con bú.

Tương tác thuốc

  • Nên uống tetracyclin cách xa thời gian uống Acetylcysteine ít nhất 2 giờ.

  • Không được dùng đồng thời Acetylcysteine với các thuốc giảm ho vì có thể gây tắc nghẽn dịch nhầy nghiêm trọng do giảm phản xạ ho. Nên hỏi ý kiến bác sĩ trước khi kết hợp sử dụng.

  • Acetylcysteine có thể làm tăng tác dụng giãn mạch và ức chế kết tập tiểu cầu của nitroglycerin.

  • Acetylcysteine là một chất khử – không nên phối hợp với các chất có tính oxy hoá.


Quy cách

3 Vỉ x 10 Viên


Nhà sản xuất

Sanofi


  • Mọi thông tin trên đây chỉ mang tính chất tham khảo. Việc sử dụng thuốc phải tuân theo hướng dẫn của bác sĩ chuyên môn.
zalo